BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6428/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 02 tháng 10 năm 2020

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định hải quan 6 tại thông báo số 290/TB-KĐ6 ngày 04/6/2020 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Cáp điện 5 lõi đồng, vỏ cách điện bằng cao su không lan cháy, điện áp 500 V, tiết diện 5x4mm, Mã hiệu: MZP-0.3/0.5-5x4 (không dùng cho viễn thông), mới 100%.

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty Cổ phần Thương mại và Công nghiệp An Thịnh Phát Thủ Đô; địa chỉ: số nhà 21 ngõ 174/27 Đường Võng Thị, Cụm 10, Phường Bưởi, Quận Tây Hồ, Hà Nội; mã số thuế: 0107785329.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10325564024/A11 ngày 13/4/2020 tại Chi cục Hải quan CK Hữu Nghị - Cục Hải quan tỉnh Lạng Sơn.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Cáp điện chưa gắn với đầu nối, dùng dẫn điện trong hầm mỏ với điện áp sử dụng 500 V, thành phần chính gồm 5 dây dẫn đường kính lõi 2,3 mm được cách điện bằng cao su tổng hợp.

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Cáp điện chưa gắn với đầu nối, dùng dẫn điện trong hầm mỏ với điện áp sử dụng 500 V, thành phần chính gồm 5 dây dẫn đường kính lõi 2,3 mm được cách điện bằng cao su tổng hợp thuộc nhóm 85.44 “Dây điện, cáp điện (kể cả cáp đồng trục) có cách điện (kể cả loại đã tráng men cách điện hoặc mạ lớp cách điện) và dây dẫn có cách điện khác, đã hoặc chưa gắn với đầu nối; cáp sợi quang, làm bằng các bó sợi đơn có vỏ bọc riêng biệt từng sợi, có hoặc không gắn với dây dẫn điện hoặc gắn với đầu nối”, “- Dây dẫn điện khác, dùng cho điện áp không quá 1.000 V”, phân nhóm 8544.49 “- - Loại khác”, phân nhóm “- - - Loại không dùng cho viễn thông, điện áp trên 80 V nhưng không quá 1.000 V”, mã số 8544.49.42 “- - - - Loại khác, cách điện bằng cao su, plastic hoặc giấy” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.