BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1884/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 21 tháng 4 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Hồ sơ đề nghị xác định trước mã số số CB/22011801 ngày 13/7/2022 và công văn bổ sung thông tin số 02/GTHS/CIBONVN ngày 19/9/2022 của Công ty TNHH Công cụ Cibon Việt Nam (MST: 2301082539); Ý kiến của Cục Kiểm định hải quan tại công văn số 75/KĐHQ-NV ngày 24/12/2022 và 124/KĐHQ-KĐ ngày 06/4/2023.

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Lưỡi dao, dùng để lắp vào con dao

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Lưỡi dao, dùng để lắp vào con dao

Ký, mã hiệu, chủng loại: 409-206-0651-A

Nhà sản xuất: Ningbo Jiangbei Chuangjia Blade Co.,Ltd

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

Thông tin mô tả hàng hóa do doanh nghiệp cung cấp:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Lưỡi dao làm bằng thép carbon cao loại SK5 (SK85); thành phần chính 0.64%C; 0.64%Mn; 0.0015%P; 0.002%S; 0.22%Si còn lại là Fe.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Lưỡi dao dùng để lắp vào dao cạo kính 4 inch thân tay cầm bằng nhựa. Sản phẩm hoàn chỉnh sau khi lưỡi dao được đúc thân tay cầm là công cụ cầm tay, dùng trong công nghiệp xây dựng để làm phẳng bề mặt, cạo kính, cạo sơn. Không là bộ phận dùng cho máy móc hoặc công cụ cơ khí khác

- Thông số kỹ thuật: Bề mặt cứng, độ cứng HCR60, bề mặt dao sáng, không có bavia, kích thước tương ứng bản vẽ.

- Quy trình sản xuất:

Thép tấm (thép cuộn) → Đột dập → Mài lưỡi mặt trước → Rửa, làm sạch —> QC kiểm tra → Thành phẩm

- Công dụng theo thiết kế: Dùng để lắp vào con dao cạo kính 4 inch, thân tay cầm bằng nhựa. Dùng trong công nghiệp xây dựng, dùng để cạo kính, cạo sơn và làm phẳng bề mặt.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Lưỡi dao, dùng để lắp vào con dao

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng, cách thức sử dụng: Lưỡi dao bằng thép carbon SK5 gồm 1 cạnh sắc, bề mặt cứng, sáng bóng, dạng lưỡi phẳng, được xử lý nhiệt đạt độ cứng HCR 60, kích thước (dài x rộng x dày): (100.5mm x 14mm x 0.5mm), dùng để lắp vào dao cạo kính 4 inch thân tay cầm bằng nhựa. Sản phẩm hoàn chỉnh sau khi lưỡi dao được đúc thân tay cầm là công cụ cầm tay, dùng trong công nghiệp xây dựng để làm phẳng bề mặt, cạo kính, cạo sơn, không là bộ phận dùng cho máy móc hoặc công cụ cơ khí khác.

Ký, mã hiệu, chủng loại: 409-206-0651-A

Nhà sản xuất: Ningbo Jiangbei Chuangjia Blade Co.,Ltd

thuộc nhóm 82.05 “Dụng cụ cầm tay (kể cả đầu nạm kim cương để cắt kính), chưa được ghi hay chi tiết ở nơi khác; đèn xì; mỏ cặp, bàn cặp và các đồ nghề tương tự, trừ các loại phụ kiện và các bộ phận phụ trợ của máy công cụ hoặc máy cắt bằng tia nước; đe; bộ bệ rèn xách tay; bàn mài quay hoạt động bằng tay hoặc chân”, phân nhóm “- Dụng cụ cầm tay khác (kể cả đầu nạm kim cương để cắt kính)”, mã số 8205.59.00 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công cụ Cibon Việt Nam biết và thực hiện./.