| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1885/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 4 năm 2023 |
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/ 2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 29032023/NVN ngày 29/3/2023 của Công ty TNHH Nagase Việt Nam, mã số thuế: 0102659320;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||||||||||||||||||||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Polybutylene Terephthalate (PBT); polycarbonate copolymer; sợi thủy tinh; chất màu; phụ gia - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sử dụng đúc sản xuất ra các linh kiện nhựa của điện thoại di động - Hàm lượng tính trên trọng lượng:
- Thông số kỹ thuật: Dạng hạt, rắn, màu xám - Quy trình sản xuất: Bước 1: Thu gom, làm sạch và phân tách chai nhựa PET (Polyetylen terephtalat) đã qua sử dụng Bước 2: Quy trình dung môi (Depolymerize): Cho chai PET đã làm sạch sau tiêu dùng vào dung dịch hóa chất đặc biệt để thủy phân hóa học-> chai nhựa PET trở nên tan chảy hoàn toàn ở dạng lỏng. Thực hiện lại quy trình tinh chế để loại bỏ tạp chất. Bước 3: Trùng hợp: Thực hiện quá trình phản ứng trùng hợp gồm 10% monome từ vật liệu tái chế và 90% monome từ vật liệu gốc nguyên sinh bổ sung, tạo thành Polymer PBT (Polybutylene terephthalte), tiếp tục tạo hỗn hợp với các chất phụ gia khác (sợi thủy tinh, v.v.) để hoàn thành PBT theo yêu cầu của người dùng cuối Bước 4: Tạo thành dạng nguyên sinh, dạng hạt - Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu sản xuất các sản phẩm đúc hoặc ép đùn hoặc như một thành phần của các sản phẩm công nghiệp khác. | ||||||||||||||||||||||||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 39.07 “Các polyaxetal, các polyete khác và nhựa epoxit, dạng nguyên sinh; các polycarbonate nhựa alkyd, các este polyallyl và các polyeste khác, dạng nguyên sinh.”, phân nhóm “- Các polyeste khác:”, phân nhóm 3907.99 “- - Loại khác:”, mã số 3907.99.90 “- - Loại khác:” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.