BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 436/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 15 tháng 01 năm 2014

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Nghị định số 06/2003/NĐ-CP ngày 22/1/2003 của Chính phủ quy định về việc phân loại hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu;

Căn cứ Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 49/2010/TT-BTC ngày 12/4/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc phân loại hàng hóa, áp dụng mức thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 156/2011/TT-BTC ngày 14/11/2011 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 193/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính về việc ban hành Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi theo danh mục mặt hàng chịu thuế;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Trung tâm Phân tích phân loại hàng hóa XNK tại Thông báo số 38/TB-PTPL ngày 8.1.2014 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Nguyên liệu sản xuất dao chặt giầy: Thép hợp kim dạng cuộn cán nguội, không tráng, phủ, mạ, tiêu chuẩn JIS G405:S45C, kích thước: rộng 32mm, dày 2,5mm.

2. Đơn vị nhập khẩu: Cơ sở SX gia công CK Vĩnh Phát.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 2461/NKD01, ngày 11.12.2013 tại Chi cục HQ Gia Thụy, Cục Hải quan Hà Nội.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Lưỡi cắt được làm bằng thép hợp kim (hàm lượng Cr ≈ 0,063% tính theo trọng lượng), dạng cuộn, kích thước 2,5x32mm, thường được dùng để làm dao cho máy cắt (chặt) các loại vật liệu như vải, giấy, nhựa…

5. Kết quả phân loại:

Tên thương mại: Steel in Coil for producing cutting kinves using in footwear industry.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Lưỡi cắt được làm bằng thép hợp kim (hàm lượng Cr ≈ 0,063% tính theo trọng lượng), dạng cuộn, kích thước 2,5x32mm, thường được dùng để làm dao cho máy cắt (chặt) các loại vật liệu như vải, giấy, nhựa…

Ký, mã hiệu, chủng loại: JIS G405:S45C

Nhà sản xuất: Putian Hengda Machinery and Electricty Industry Co., Ltd.

thuộc nhóm 8208, mã số 8208.90.00 - Loại khác tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam và Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ban hành./.