BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1133/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 01 tháng 4 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ; Nghị định số 125/2017/NĐ-CP ngày 16/11/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2016 của Chính phủ về Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi một số điều của Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định hải quan 3 tại Thông báo kết quả phân tích số 1015/TB-KĐ3 ngày 27/9/2021 thay thế Thông báo số 519/TB-KĐ3 ngày 15/3/2019 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo:

Mục 1: Thép hình chữ H cán nóng, hợp kim có chứa nguyên tố Boron (0.0008PCT Min), mới 100%, quy cách: 100 x 55 x 3.6 x 6000mm, tiêu chuẩn CL JIS G3101, SS400B (thuộc chương 98110010).

Mục 2: Thép hình chữ H cán nóng, hợp kim có chứa nguyên tố Boron (0.0008PCT Min), mới 100%, quy cách: 120 x 64 x 3.8 x 6000mm, tiêu chuẩn CL JIS G3101, SS400B (thuộc chương 98110010).

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công Ty Cổ phần Thép Bắc Nam; Địa chỉ: KCN Tam Phước, xã Tam Phước, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai. MST: 3600479277.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10248196664/A11 ngày 13/02/2019 đăng ký tại Chi cục Hải quan Cửa khẩu Cảng Sài Gòn KV 3 (Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh).

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Mục 1: Thép hợp kim, trong đó Bo là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim, cán nóng, dạng hình chữ H. Kích thước (H x B x t1): (98,2 x 57,0 x 2.9) mm, chiều dài theo khai báo: 6000mm.

Mục 2: Thép hợp kim, trong đó Bo là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim, cán nóng, dạng hình chữ H. Kích thước (H x B x t1): (118,0 x 63,5 x 3.42) mm, chiều dài theo khai báo: 6000mm.

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng:

Mục 1: Thép hợp kim, trong đó Bo là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim, cán nóng, dạng hình chữ H. Kích thước (H x B x t1): (98,2 x 57,0 x 2,9) mm, chiều dài theo khai báo: 6000mm.

Mục 2: Thép hợp kim, trong đó Bo là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim, cán nóng, dạng hình chữ H. Kích thước (H x B x t1): (118,0 x 63,5 x 3,42) mm, chiều dài theo khai báo: 6000mm.

thuộc nhóm 72.28 “Các dạng thanh và que khác bằng thép hợp kim khác; các dạng góc, khuôn và hình, bằng thép hợp kim khác; thanh và que rỗng, bằng thép hợp kim hoặc không hợp kim.”, phân nhóm 7228.70 “- Các dạng góc, khuôn và hình:”, mã số 7228.70.10 - - Chưa được gia công quá mức cán nóng, kéo nóng hoặc ép đùn qua khuôn” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam (tương ứng với mã số 9811.00.10 tại Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi riêng).

Thông báo này thay thế Thông báo kết quả phân loại số 1629/TB-TCHQ ngày 16/3/2020 của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan và có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.